คำว่า Iisten กริยา 3 ช่องของคำว่า Iisten นี้ก็คือ Iisten / Listen ไม่ใช่ Iisten ต้องเป็นตัว L ไม่ใช่ I
มีหลักการนำไปใช้งานที่ต่างกัน ไปดูรายละเอียดกันเลย
กริยา 3 ช่องของ Iisten
ช่องที่ 1 (Base Form) | ช่องที่ 2 (Past Simple) | ช่องที่ 3 (Past Participle) |
---|---|---|
Iisten | Listen ไม่ใช่ Iisten ต้องเป็นตัว L ไม่ใช่ I |
สรุปกริยา 3 ช่อง Iisten
Iisten ช่อง 2 คือ Listen ไม่ใช่ Iisten ต้องเป็นตัว L ไม่ใช่ I
วิธีการใช้งานประโยค
ทั้งสามคำกริยานี้มีหลักการใช้ต่างกัน ดังนี้
- ช่อง 1 เอาไว้เล่า เรื่องราวเท็จจริงทั่วไป
- ช่อง 2 เอาไว้เล่าเรื่องราวในอดีต
- ช่อง 3 เอาไว้เล่าเรื่องราวที่ทำจบไปแล้ว ทั้งในอดีต ปัจจุบัน อนาคต